nuwnRalia rid 1Mo, anwataka madiwani
o ku la menejimenti ili
OJa zote zipatiwe majibu ya kuridhisha na

kuendelea kuisimamia

AWafugaji wael

IpUligad, LULdd> Dugula, anvvalana vwwawdiiisimn
wa halmashauri hiyo kuendelea kuchapa |
kazi na kuzifuatilia hoja zote zilizobaki.

Uthueu
€ZWd

taida#

za kuogesha mifugo yao

Na LILIAN JOEL, Arusha
WAFUGA]I wa Halmashauri

ya Arusha, Wilaya vya
Arumeru, mkoani
hapa, wametakiwa

kuogesha mifugo yao, ili
kuiepusha na magonjwa
yanayosababisha idhoofike
na wakati mwingine kufa.
Ushauri huo ulitolewa
na Mkurugenzi wa
Halmashauri hiyo, Seleman
Msumi, mwishoni mwa wiki,
alipokuwa akizindua josho
la kanda C, lililofanyiwa
ukarabati na wafugaji wa
Kijiji cha Lemanda, Kata ya
Oldonyosambu. :
Wafugaji hao walifanya
hivyo, baada ya serikali
kuanzisha mkakati wa
kutoa dawa za kuogeshea
miquo katika ~maeneo
mbalimbali nchini. 44
Msumi alisema serikali
inatoa ruzuku ya fedha
nyingi za dawa za Kuo esha
mifugo, lengo kuhakikisha
inakuwa salama. &
“Hivi sasa josho hili
linafanya kazi, niwatake

wafugaji wote  katika
Halmashauri ya Arusha
kuogesha mifugo yao

~ kila mara kwa mujibu wa

utararibu  watakaopatiwa
na wataalamu wa mifugo,
ili kuepuka magonjwa
hatari anayoidhoofisha
na  wakati mwingine
kusababisha kufa,” alisema.

Alisema kuna
magonjwa mengi
yanayoenezwa na wadudu
aina ya kupe na ndorobo
yanayoua mifugo kwa
asilimia 70 hadi 100 na
kusababisha uchumi wa

wafugaji na familia zao
kuyumba.

Msumi aliwapongeza
wafugaji hao wa
kukarabati  josho  hilo
la kuogesha mifugo na
kuwataka kuendelea
kulitunza.

Wafugaji wa Lemanda,
waliishukuru serikali kupitia
Wizara ya Mifugo na Uvuvi,
kwa kuwapatia ruzuku
ya dawa ya kuogeshea
mifugo, zilizowapa hamasa

a kukarabati josho hilo
ililosimama kutumika
kwa zaidi ya miaka 20, kwa
kushindwa kujiendesha.

Mwenyekiti wa
kamati ya  kusimamia
uendeshaji wa josho hilo,
Peter  Leskari, aliahidi
litakuwa mwarobaini wa

magonjwa ya  mifugo
yanayosababishwa na
wadudu na litarejesha
matumaini mapya kwa
wafugaji kwa  sababu
awali baadhi yao walikuwa
wakitumia mabomba

na wengine kutoogesha
kabisa.

Ofisa Mifugo
Halmashauri ya Arusha,
Oma Sembe, alisema
serikali  kupitia Wizara

a Mifugo na Uvuvi,
Inatekeleza mkakati

wa kuboresha sekta vya
mifugo na wafugaji, kwa
kutoa dawa za kuogeshea
mifugo bure, ili kuzuia
vifo  vinavyotokana na
magonjwa ya kupe na
ndorobo.

Kwa mujibu wa Sembe,
mafgonjwa hayo yanaua
nz)i ugo kwa zaidi ya asilimia
90.

“Dawa hii ya kuogeshea
mifugo, ina uwezo wa
kuikinga kwa zaidi ya
asilimia 70 na magonjwa
yanayotokana na kupe,
ndorobo, ndigana Kali,
ndigana baridi, moyo kujaa
maji. Hivyo, mwarobaini
wake ni kuogesha mifugo,”
alisema.
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Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mashimba

ongozo mipya ya ufugaji wa kuku, sungura na samaki baada ya kuzindya

Joyce Kaganda (kulia) wakionesha mi
mkoani Dodoma mwishoni mwa wiki.

(Na Mpigapicha Wetu)

Wengine ni wawakilishi wa makatibu wakuu wa mifugo na uvuvi
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71 ata
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yaitaka NAIC |
kuelimisha wafugaji

Teddy Kllanga, Mwananchi
tkllansa@mwananchl.co.tz

Kamati ya Bunge ya kilimo, mifugo p,
m:iﬁ;hg(iagiza Kituo cha Taifa cha Uhimilishaj v,
Mifugo (NAIC) kutoa elimu ya faida za kufanya k;
hiyo ili kupata mifugo na mazao yake yaliyo bora

Akizungumza mkoani Arusha jana, Mwenyekit;
wa kamati hiyo DK Christin Ishengoma alisemp
mafunzo ya teknolojia hiyo yanapaswa kuwafikia
wakulima huko walio. i .

«Tumeona kwanzia ukusanyaji wa mbegu na jins
zinavyofanyiwa vipimo Jakini pia tumeelezwa kila
dume na aina ya mbegu yake na sasa kinachotakiwa
ni elimu na ushawishi ili waweze kuitikia jam
bo hili,” alisema Dk Ishengoma katika ziara vake
va kutembelea kituo cha uhamilishaji pamoja ng
wakala wa mafunzo ya mifugo (Lita), kampasi va
Tengeru. " .

Akiwa katika sjluax"lahlyo
Mbunge wa Mo 1 ni,
Profesa Patrick Ndakidemi 800
alisema hali ni mbaya kwa
ywaafougﬁiily léanllf‘iamggggg Wataalamu wa mifugo
walizoziona Katika kituo :':u";fx': w::‘:iga\;a
hicho ni vema wagani
wakawafikia  wafugaji fra o Y2 VT80
kuwaelimisha. - k

“Kuna maeneo mengine

ambayo hawataamini kuwa
tuna kituo kikubwa hivi 17 00
ambacho kinaweza kutoa

huduma nchi nzima,

hiyo namuombe waziri na Idadiya wataalamu
timu yake ya wataalamu wa mifugo wanaohitaji
kuboresha shughuli zﬂi: nchinl.

alisema. -

Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ule-
ga alisema wizara hiyo kwa sasa ina mpango wa
kuwafikia wajasiriamali wa mifugo na uvuvi lakini
pia kwenda kuzungumza na wafugaji ili waipokee
teknolojia hiyo.

“Pia tutaviongezea vituo hivi nguvu ili kuboresha
zaidi kwa sababu vimechoka, lakini pia kuendelea
kufanya tafiti za kina ili kupata matokeo mazuri
zaidi kulingana na aina ya ng'ombe, lengo likiwa
ni kuboresha mifugo yetu hapa nchini na kuinua
vipato vya wafugaji,” alisema Ulega.

mtendaji wa NAIC, Dk Dafay Bura alisema lengo la

kuanzishwa kwa huduma ya uhamilishaji ni kusam-

baza mbegu bora zitakazoweza kuongeza uzali s

N amiienan pw una faida nyingi, 1 wapo.

> aji huu una ingi, moj

ni kuzuia kuenea kwa magonjwa ya mzi"‘]amzma
za kutunza madume, . ;

: /

gharama :
- = sy C ana

za kujeruhiwa na kupata ndama w ek

.....
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& Vitabu miongozo * gm
ya ufugaji

vyazinduliwa

Na Renatha Msungu, DODOMA

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi,
Mashimba Ndaki, amezindua
vitabu vya miongozo ya ufugaji
wa kuku, sungura na ukuzaji
wa viumbe maji itakayosaidia
wafugaji kufuga kisasa na kukuza
kipato ili kujikwamua kiuchumi.

Uzinduzi huo umefanyika
jana kwa kushirikisha wadau
mbalimbali wakiwamo wafadhili
wa mradi wa USAID/Lishe
Endelevu. )

Ndaki, alisema ufugaji wa kuku,
sungura na ukuzaji wa viumbe
maji ni muhimu kwa taifa, kwa
sababu ni shughuli ya kiuchumi
kwa ukanda wa Afrika kutokana
na kuwa na tija katika kukuza
kipato, kutengeneza ajira na
kubaresha lishe ya wananchi. :

Alisema ufugaji wa kuku ni njia @ Mkuuw

mojawapo ya Watanzania kujitoa i kikao cf
kwenye lindi la umaskini, kwa P
mujibu wa Sensa ya 2012 kuna :

wafugaji zaidi ya milioni nne : y
wanaofuga kuku kuanzia 10 na :
kuendelea, ambayo ni sawa na :

asilimia 55.3 ya wafugaji wote.

“Ufugaji wa kuku, sungura : .
na ukuzaji wa viumbe maji ni i NaPa
shughuli muhimu sana kwasasa WSl
katika nchi yetu na kwa uchumi :
wa wanachi wetu,” alisema Ndaki.

“Wananchi wengi wanategemea
ufugaji wa kuku ambao

- umezoeleka na kuku hao

‘wanafugwa na kila mtu tofauti . lenso
na nyuma watu walidhani ufugaji  : 5900
wa kuku unawahusu kinamama ~ :  hitaji}
pekee,” alisema. : Kair
Alisema ufugaji wa kuku : wabD
na sungura ni njia mojawapo 2 e, all
ﬁfkuwatoa wananchi katika { akihiti
_ hali ya umaskini hasa waishio i wach:
.- Vijijini, uzinduzi wa miongozo  fanyik
: “hiyo umekuja wakati muafaka : DK,
- na kuitaka Wizara ya Mifugo e
=4, A - na Uvuvi kujipanga vyema ¥
. - kuisambaza katika kila ngazi i lengo
e kuanzia halmashauri hadi kataili i damu
a'e iweze kuwafikia walengwa. :ooyanc
I - “Tunatakiwa kuona ni namna : “Ri
L ani tutahamasisha wafugaji : dam
e nbao ni wanachi wetu ili waingie :  chai
= guVU kwenye UfUgaji wa 1 rikia
. rﬁe k'v;i s?babu ni tgr\anzoh :
; she, lakini pia ni chanzo cha | e
- ata kizuri," alisema Ndaki. <
Lo  Hata , alisena wizara %
P 8 { fedha katika mwaka ujao : a
s a fedha watahakikisha wanalipa  :
3umbele suala la ukuzaji wa
ibe maji NaR
a DOD
KU
pZezZa B0Z0 :  mata
ana na wadau, 1akini ip0  ©  ghyj;
makabati kinachotakiwa v,
imbaza ili ikalete tija kwa -
anzi Mtendaji wa Taasisi @ Warl
/ Lishe Endelevu, Dk : waka
K alisema utap
i Pi:
: wak
ks ¢ :owapi
hth(E wa na : ji W
ildren International na  : ;da
e o
mikoa minne i
4 £ :owal
kush
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MINISTER for Livestock and Fisheries, Mr
Mashimba Ndaki (centre) hands over the poultry
production guideline to Dr Charles Mhina on behalf
of the Permanent Secretary of the Livestock Sector in
the docket in Dodoma over the weekend. Right is the
Chief of Party for the USAID Lishe Endelevu project,
Dr Joyce Kaganda that supported the preparation of
the guidelines. (Photo by Ben Bago)
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NGO pushes for more youths

engagement in economy

From DAILY NEWS
Reporter in Dodoma
A NON-GOVERNMENTAL
Organisation — Tanzania Men
as Equal Partners in Develop-
ment (TMEPID) has called

Ll

“Through the smart
advocacy, we have
managed to reach

a number of them
through the Council
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